सुचना
प्रिय मिसळपाव सदस्य,
आपल्या मिसळपाववरील योगदानाची आम्ही नोंद घेतली आहे. मात्र, अलीकडील काही पोस्ट्स/प्रतिक्रियांमध्ये व्यक्तिगत टीका, शिवीगाळ, विशिष्ट राजकीय अजेंडा, घसरलेला भाषेचा स्तर, असे सातत्याने दिसून येत आहे. मिसळपाव हे मुक्त अभिव्यक्तीसाठीचे व्यासपीठ असले तरी, येथे काही मूलभूत नियम व सभ्यतेची अपेक्षा राखली जाते.
आपल्या लक्षात आणून देतो की:
1. कोणत्याही व्यक्तीवर (मिसळपाववरील सदस्य, राजकीय नेते इत्यादी) व्यक्तिगत स्वरूपाची टीका सहन केली जाणार नाही.
2. राजकीय अजेंडा रेटणे, पक्षनिष्ठा पसरवणे किंवा इतर सदस्यांना चिथावणी देणारी विधानं करणे हे संस्थळाच्या धोरणात बसत नाही.
आपल्याला विनंती आहे की आपण आपल्या प्रतिसादांची शैली पुन्हा एकदा तपासून पाहावी व संस्थळाच्या मर्यादेत राहून सहभाग घ्यावा. भविष्यात याच प्रकारची कृती आढळल्यास, आपले सदस्यत्व तात्पुरते वा कायमचे निलंबित केले जाऊ शकते.
आपल्या सहकार्याची अपेक्षा आहे.
– मिसळपाव व्यवस्थापन टीम
प्रतिक्रिया
4 Aug 2008 - 5:20 pm | ३_१४ विक्षिप्त अदिती
कृष्णाभाऊ, मान्य की ही व्यसनं लहान मुलांनी करू नयेत, पण पुन्हा तोच प्रश्न, मोठ्या माणसांनी केली तर चालतील का? आपली नजर मेली म्हणून मोठ्या लोकांकडे आपण कानाडोळा करतो पण लहान मुलं त्यांचंच अनुकरण करतात त्याचं काय? व्यसन हे व्यसनच!
तंबाखूमुळे, भले तो कोणत्याही रुपात किंवा प्रमाणात असो, भलं झाल्याचं ऐकीवात नाही. अल्कोहोल कमी प्रमाणात औषध असतो म्हणे (स्वगतः मला काय धाड भरली आहे की मी तो फक्त औषधापुरताच घ्यावा?) आणि त्याने दुसय्राचंही नुकसान होत नाही (व्यसनी लोकांची घरं विस्कटतात, पण मी त्यांच्याबद्दल बोलत नाही आहे). पण मोठ्या माणसानी धूर सोडला म्हणून तो फुफ्फुसासाठी चांगला होत नाही ना?
यमी
4 Aug 2008 - 5:42 pm | क्रिष्णा
मोठ्या माणसांनी केली तर चालतील का?
अर्थातच व्यसन करणे चुकिचे?
पण,
छोटी मुले उद्याची मोठी माणसे आहेत?
आज जर त्यांनी केली नाहीत तर उद्या, मला वाटते कि व्यसनाधिनतेचे प्रमाण कमी असेल.
आजचा विचार करण्याऐवजी आपण भविष्याचा विचार केला तर?
पण लहान मुलं त्यांचंच अनुकरण करतात त्याचं काय?
मोठ्यांनी अगोदर निर्व्यसनी व्हावे. आपण लहान मुलांसमोर काय आदर्श ठेवत आहोत याचा सर्व मोठ्यांनी विचार करावा.
क्रिष्णा
4 Aug 2008 - 8:34 pm | विजुभाऊ
यमीशी सहमत
माझ्या ओळखीचा एक चांगल्या घरातला लहान मुलगा आईला तंबाखु चोळण्याची दाढेत भरण्याची नक्कल करुन दाखवत होता
त्यांच्या घरात कोणीही तम्बाखु खात नाही.
चौकशी केली तेंव्हा कळाले की त्याने हे रिक्षावाल्या काकांचे पाहुन तो करत होता.
अवांतरः टीव्हे वर आयटम गर्ल चा नाच लहान मुली मुले करतात. कल्पना करा की तुमची मुले मुली डानबार मध्ये आयटम गर्ल आयटम बॉय म्हणुन काम करत आहेत.
विष्व सुंदरी / एअर होस्टेस ही आजच्या लहान मुलींची मोठेझाल्यावर काय करेन याची उत्तरे असतात.
किरण बेदी / मृणाल गोरे वगैरे कोणाला माहीतच नसतात.
सहज एक प्रश्न विचारतो ब्रिगेडीयर प्रमिला वाड किती जणाना माहीत आहेत?
आपण अज्ञानी असतो . मुलांसमोर चांगली उदाहरणे ठेवत नाही. त्यातुन फार निराळे निश्पन्न होणार अशी अपेक्षा धरण्यात चूक आहे.
मुले मोठी होत असतात. त्यांच्या समोर तुम्ही चांगले काही ठेवणार नसाल तर जे काही समोर येईल त्यालाच ते चांगले मानतात.
मुलाना सगळ्या सिविधा दिल्या म्हणजे संस्कार दिले असे नाही.
मुलाना जर चांगले काही द्यायचे असेल तर सुरुवात स्वतःपासुन करुया. किमान आपण स्वतः टीव्ही पहाणे बंद केले तरी बराच फरक पडेल.
पडत्या पावसाला पाहुन तुम्ही आतुन भिजला नाहीत तर स्वतःच्या कोरडेपणाची तारीफ करु नका तर हे मान्य करा की तुमच्या आयुष्यात भिजवणारे क्षण आलेच नाहीत
5 Aug 2008 - 12:33 pm | ऐका दाजीबा
मोठ्यांनी अगोदर निर्व्यसनी व्हावे. आपण लहान मुलांसमोर काय आदर्श ठेवत आहोत याचा सर्व मोठ्यांनी विचार करावा.
लहान मुले ही अनुकरणप्रिय असतात. लहान मूल म्हणजी मातीचा गोळा. जसा आकार द्याल, तशी घडतील. म्हणून मोठ्यांनी सर्वप्रथम व्यसने सोडणे महत्वाचे आहे. खालील विनोद बहुतेकांना माहीत असावा :
बाबा: बेटा सिगारेट ओढणे आरोग्यास हानीकारक असते. आणि इतक्या लहान वयात तर ती मुळीच ओढू नये.
मुलगा: मग तुम्ही का ओढता?
बाबा: अरे, ती माझी लहानपणापासूनची सवय आहे!
5 Aug 2008 - 6:04 pm | बाबा चमत्कार
आपली मुले आपल्या कडून शिकतात हे खरे !!!!
5 Aug 2008 - 7:56 pm | मानव
पुर्न सहमत
मला स्वत:ला मानिकचन्द चे व्यसन गेलि ४ वर्श आहे,रिकाम्या वेळात कधि पुडि तोन्डात जाते कळत नाहि,त्यातिल घातक तत्व माहित असुन सुधा माझ्या सारख्या कित्येक जनानकडून खाल्लि जाते,मग लहान मुलान्चि काय कथा त्याना तर जास्त काहि माहित हि नसत,
पन हि गुट्खा ,सिगारेट फारच सहज उपलब्ध होतात हा घटक सुधा कारनिभुत आहे अल्पवयिन मुलान मधे व्यसन पसरन्यास
त्या बाबत सुज्ञानि काहि करता आल तर पहाव
काहि चुकल्यास माफि असावि !
12 Aug 2008 - 11:57 pm | कशिद
काय बोल नार सगले कलते पण वलत नाही हा प्रकार आहे हा