✍ मराठी साहित्य, संस्कृती आणि लेखनाचे व्यासपीठ
प्रवेश करा | सदस्य व्हा
मिसळपाव
मिसळपाव मराठी साहित्य

Main navigation

  • मुख्य पान
  • पाककृती
  • कविता
  • नवीन लेखन
  • भटकंती

ओले अंजीर आणि बेळगावी कुंदा...

व
विसोबा खेचर यांनी
Sun, 04/28/2013 - 19:06  ·  लेख
लेख
एकदा सहजच अण्णांना भेटायला कलाश्रीमध्ये गेलो होतो. बाहेरच्या खोलीत अण्णा निवांतपणे बसले होते. पुढ्यात नेहमीप्रमाणे पानाचा डबा होता.. इब्राहमी तंबाखूवाला.. "काय कसं काय, मुंबई काय म्हणते, केव्हा आला ठाण्याहून.." असे जुजबी प्रश्न अण्णा विचारत होते. जरा वेळाने तेथे वत्सलाताई आल्या. वत्सलाताई जोशी. माहेरच्या वत्सला मुधोळकर. भाग्यश्री या कानडी नाटकांच्या तालमीदरम्यान त्यांचं आणि अण्णांचं जमलं. स्वतः वत्सलाताई चांगल्या गात असत. 'अत धूम' ही मियामल्हारातली, 'जाऊ मै तोपे बलिहारी ही वृंदावनी सारंगातली, किंवा मारव्यातली एक अशा काही बंदिशी त्यांनीच अण्णांना दिल्या होत्या असं अण्णा सांगत असत.. 'काय केव्हा आलात..' असं म्हणून वत्सलाताईंनी हसून स्वागत केलं आणि माझ्या हातावर काही ओले अंजीर ठेवले. अंजीर अतिशय गोड आणि सुरेख होते.. मी ते पटापट मटकावले परंतु मला प्रश्न असा पडला की त्याची देठं टाकायची कुठे? मग बाहेर जाताना ती सोबत न्यायची आणि टाकून द्यायची असं मी ठरवलं आणि तसाच बसून राहिलो.. माझी चुळबुळ वत्सलाताईंच्या लक्षात आली.. 'माझ्याजवळ द्या ती देठं इकडे.. मी टाकते.." त्या इतक्या सहजतेने म्हणाल्या की मलाच ती देठं त्यांच्या हातात देतांना अवघडल्यासारखं वाटलं.. "यांना तो बेळगावी कुंदापण दे.." अण्णा म्हणाले.. "खास शहापुरी कुंदा आहे बर्र का.. " - अण्णांचा धीरगंभीर खर्ज.! ताईंनी लगेच तत्परतेने आत जाऊन माझ्याकरता तो कुंदा आणला..अगदी सुरेख, साजूक कुंदा होता.. मग निरोप घेतला.. अण्णांनी विचारलं, "कसे जाणार?" अण्णांना एकूणच रस्ते, गाड्या यात विलक्षण इंटरेस्ट.. :) "साडेचारची कोयना आहे.. ती पकडणार.." हां हां बरोबर.. कोयना आठ-साडेआठापर्यंत जाईल ठाण्याला.." जगभर प्रवास केलेल्या अण्णांनी 'मी कोयना एक्सप्रेस पकडून ठाण्याला जाणार..' या प्रवासातदेखील इतकी उत्सुकता दाखवली की मला गंमतच वाटली..! :) असो.. कुणी म्हणेल या लेखाचं प्रयोजन काय? काय तर म्हणे अंजीर खाल्ले..! खरं आहे.. आठवण तशी छोटीशी आणि साधीच आहे.. परंतु अशा अनेक लहानसहान आठवणीच कुठेतरी मर्मबंधातली ठेव होतात आणि तीनसांजा झाल्या की या खिडकीतनं, त्या खिडकीतनं घिरट्या घालायला लागतात, अस्वस्थ करतात..! आणि आता फक्त आठवणीच तर आहेत..पटकन एखादा फोन करून किंवा कलाश्रीत जाऊन पायावर डोकं ठेवायला अण्णा कुठे आहेत..?! -- तात्या.
वर्गीकरण
लेखनविषय (Tags)
संगीत
वाङ्मय
लेखनप्रकार (Writing Type)
प्रतिभा

प्रतिक्रिया द्या
12793 वाचन

💬 प्रतिसाद (26)

प्रतिक्रिया

खरी गोष्ट...

मुक्त विहारि
Sun, 04/28/2013 - 19:11 नवीन
भावली..
  • Log in or register to post comments

तात्या तुम्ही बर्‍याच

बंडा मामा
Sun, 04/28/2013 - 20:21 नवीन
तात्या तुम्ही बर्‍याच दिवसांनी सक्रिय झालात हे पाहुन आनंदच आहे. पण असे फुटकळ लेख लिहिण्यापेक्षा रोशनी सारखे सकस लेख लिहा पाहू. तुमच्याकडुन आमच्या मोठ्या अपेक्षा आहेत. (काही द्वाड मिपाकर तुम्हाला डायरी घ्यायचा सल्ला द्यायच्या आत आम्हाला रोशनी सारखी मेजवानी द्या)
  • Log in or register to post comments

ठीक आहे मामा. सदर लेख तुला

विसोबा खेचर
Sun, 04/28/2013 - 20:47 नवीन
ठीक आहे मामा. सदर लेख तुला फुटकळ वाटला. तुझ्या मताचा आदर आहे...
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: बंडा मामा

तात्या कृपया राग मानून घेऊ

बंडा मामा
Sun, 04/28/2013 - 21:02 नवीन
तात्या कृपया राग मानून घेऊ नका. तुमचे इथले लेखन वाचले आहे आणि त्यातुनच वरील अपेक्षा लिहिली आहे. इथे दिलेली आठवण सुरेखच आहे पण एक स्वतंत्र लेख म्हणून तुम्ही सातत्याने असे किरकोळ स्फुट लिहिणे आवडले नाही. एका चाहत्याला तुम्ही नाराज करणार नाही ह्या अपेक्षेने लहान तोंडी मोठा घास घेते आहे. कळावे लोभ असावा.
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: विसोबा खेचर

घेतो* आहे असे वाचावे---

बंडा मामा
Sun, 04/28/2013 - 21:04 नवीन
घेतो* आहे असे वाचावे--- प्रतिसाद संपादित करण्याची सोय नसल्याने टंकन दोष निवारण करणे जमले नाही -- उगाच गैरसमज नकोत म्हणून हा खुलासा
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: बंडा मामा

आठवण आवडली

चित्रगुप्त
Mon, 04/29/2013 - 04:57 नवीन
आठवण आवडली. ...(बंडा मामांप्रमाणेच 'रोशनी' सारख्या उत्कट लेखनाच्या अपेक्षेत आहे).
  • Log in or register to post comments

सर्व रसिक आणि संवेदनशील

विसोबा खेचर
Mon, 04/29/2013 - 13:38 नवीन
सर्व रसिक आणि संवेदनशील मिपावाचकांचे आभार..!
  • Log in or register to post comments

ओले अंजीर, बेळगावी कुंदा आणि....

सूड
Mon, 04/29/2013 - 13:54 नवीन
मिपावरच्या जिलब्या!!
  • Log in or register to post comments

थाबा जरासे ...तात्या...

चौकटराजा
Mon, 04/29/2013 - 14:59 नवीन
तात्या हळू हळू स्लो लेफ्ट आर्म स्पिन टाकून पहाताहेत.. तीन चार महिन्यात अकरा पावलांचा स्टार्ट ते घेणार ! नक्की घेणार !
  • Log in or register to post comments

ह्म्म्म

स्पा
Mon, 04/29/2013 - 15:28 नवीन
सारखं आपलं अण्णा, मधुबाला, रफी, पंचम दा उगा त्यातून लिहिलेली भावनिक मुक्तकं... बॉर झालो राव.
  • Log in or register to post comments

>>बॉर झालो राव.

विसोबा खेचर
Mon, 04/29/2013 - 15:33 नवीन
>>बॉर झालो राव. आपल्या भावनेचा आदर करतो...परंतु माझ्याकडून या पुढेही असंच काहीसं लेखन होईल असंही नमूद करतो.. आणि यापुढे माझ्या लेखांकडे पूर्णत: दुर्लक्ष करण्याची आपल्याला सूचनावजा विनंती करतो.. :) धन्यवाद..
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: स्पा

परंतु माझ्याकडून या पुढेही

स्पा
Mon, 04/29/2013 - 16:05 नवीन
परंतु माझ्याकडून या पुढेही असंच काहीसं लेखन होईल असंही नमूद करतो
आपल्याही भावनांचा आदर आहेच या पुढे प्रतिसाद टाकण्याचे कष्ट घेणार नाही -- धन्यवाद
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: विसोबा खेचर

>>या पुढे प्रतिसाद टाकण्याचे

विसोबा खेचर
Mon, 04/29/2013 - 16:08 नवीन
>>या पुढे प्रतिसाद टाकण्याचे कष्ट घेणार नाही फारच छान.. अनेक आभार..
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: स्पा

सुड आणि स्पा शी

jaypal
Mon, 04/29/2013 - 15:34 नवीन
सहमत. शिळ्या कढिला उत
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: स्पा

इथे साम्यवाद आहे.

सामान्य वाचक
Mon, 04/29/2013 - 16:10 नवीन
All animals are equal, but some animals are more equal than others, हे वाचले आहे का? त्यामुळे प्रत्येकाला मिळ्णारी दाद वेगळी असते. असे धागे तुम्ही काढून तर बघा, आम्ही सगळे तुम्हाला कसे बडवू ते...
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: स्पा

स्वागत आहे..

विसोबा खेचर
Mon, 04/29/2013 - 16:25 नवीन
स्वागत आहे.. :)
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: सामान्य वाचक

हो तर !!

सूड
Mon, 04/29/2013 - 18:04 नवीन
>>असे धागे तुम्ही काढून तर बघा, आम्ही सगळे तुम्हाला कसे बडवू ते... अशा धाग्यांसाठी लोक डायर्‍या आणि जिलब्यांची ताटं घेऊन उभे असतात, ते आताशा कुठे दिसत नाहियेत.
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: सामान्य वाचक

हम्म्म

परिकथेतील राजकुमार
Mon, 04/29/2013 - 22:53 नवीन
अशा धाग्यांसाठी लोक डायर्‍या आणि जिलब्यांची ताटं घेऊन उभे असतात, ते आताशा कुठे दिसत नाहियेत.
सूड तुला आजकाल नको ते प्रश्न फार पडतात बरे. तू उपाशीपोटी अंजीर आणि भरल्या पोटी केळे खात जा.
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: सूड

आवडलं

अनुप ढेरे
Mon, 04/29/2013 - 17:53 नवीन
काही लोक म्हणतात की मोठ्या/प्रसिद्ध/कलाकार व्यक्तिंच्या खासगी आयुष्यात आपण फार उत्सुकता दाखवू नये. पण अशा काही आठवणी वाचल्या की तो कलाकार माणूस म्हणून कसा होता हे पण कळतं. म्हणून हा लेख आवडला.
  • Log in or register to post comments

देठं

आजानुकर्ण
Mon, 04/29/2013 - 22:10 नवीन
ओल्या आणि गोड, सुरेख वगैरे अंजिरांची देठंही कोवळी असतात. खाऊन टाकली तरी त्रास होत नाही. कधीकधी मलाही अंजीर खाताना राहिलेली देठं कचऱ्याच्या बादलीपर्यंत जाऊन टाकण्याचा कंटाळा येतो. तेव्हा मी ती गिळून टाकतो. :)
  • Log in or register to post comments

तात्या तू लिही रे

अत्रन्गि पाउस
Mon, 04/29/2013 - 23:18 नवीन
तानपुर्याच्या ४ तारा काय वाजवता.सतत..त्यात अजून काही वाजवता येत तर नाही..असे विचारणारे लोक असतात.... अरे अण्णांचे गाणे सोड..नुसता हम्म म्हणत त्या खर्जाची पण आठवण येते ... तू लिही बाबा!!
  • Log in or register to post comments

कौतुक करणा-या, टीका करणा-या,

विसोबा खेचर
Tue, 04/30/2013 - 10:47 नवीन
कौतुक करणा-या, टीका करणा-या, प्रोत्साहनपर, सकारात्मक, नकारात्मक, समिक्षणात्मक, अवांतर/विषयाला सोडून लिहिणा-या अशा सर्व प्रतिसादकर्त्यांचा मी आभारी आहे.. :)
  • Log in or register to post comments

...अवांतर/विषयाला सोडून..

विश्वनाथ मेहेंदळे
Tue, 04/30/2013 - 10:58 नवीन
...अवांतर/विषयाला सोडून..
धाग्याचा विषय काय होता ते एकदा सांगाल का प्लीज ????
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: विसोबा खेचर

त्यासाठी

सामान्य वाचक
Tue, 04/30/2013 - 12:29 नवीन
वेगळी स्पर्धा आयोजित करण्यात येईल.
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: विश्वनाथ मेहेंदळे

चविष्ट धागा.

इनिगोय
Tue, 04/30/2013 - 22:45 नवीन
चविष्ट धागा.
  • Log in or register to post comments

@इनिगोय

निनाद मुक्काम …
गुरुवार, 05/02/2013 - 22:58 नवीन
@इनिगोय तुम्हाला पौष्टिक सुद्धा म्हणायचे आहे का
  • Log in or register to post comments

लेखन करा

लेखन करा

मिसळपाव वर स्वागत आहे.

प्रवेश करा

  • नवीन खाते बनवा
  • Reset your password
मिसळपाव.कॉम बद्दल
  • 1आम्ही कोण?
  • 2Disclaimer
  • 3Privacy Policy
नवीन सदस्यांकरीता
  • 1सदस्य व्हा
  • 2नेहमीचे प्रश्न व उत्तरे
लेखकांसाठी
  • 1लेखकांसाठी मार्गदर्शन उपलब्ध
  • 2लेखन मार्गदर्शन
संपर्क
  • 1सर्व मराठीप्रेमींचे मनापासून स्वागत!
  • 2अभिप्राय द्या
  • 3संपर्क साधा
© 2026 Misalpav.com  ·  Disclaimer  ·  Privacy Policy मराठी साहित्य व संस्कृतीसाठी  ·  प्रवेश  |  सदस्य व्हा