✍ मराठी साहित्य, संस्कृती आणि लेखनाचे व्यासपीठ
प्रवेश करा | सदस्य व्हा
मिसळपाव
मिसळपाव मराठी साहित्य

Main navigation

  • मुख्य पान
  • पाककृती
  • कविता
  • भटकंती
  • नवीन लेखन

`राजा' माणूस!

आ
आपला अभिजित यांनी
Tue, 02/17/2009 - 19:41  ·  लेख
लेख
वर्गीकरण

प्रतिक्रिया द्या
3615 वाचन

💬 प्रतिसाद (14)

प्रतिक्रिया

छान जमलं

३_१४ विक्षिप्त अदिती
Tue, 02/17/2009 - 19:47 नवीन
छान जमलं आहे व्यक्तीचित्रं आणि शेवटचा परिच्छेद खूपच आवडला. थोड्याबहुत फरकाने अनेक मित्र-मैत्रीणी असेच दूर आहेत आणि आता आहेत त्या आठवणी बदलाव्यात असं वाटत नाही. अदिती
  • Log in or register to post comments

छ्या!

प्रकाश घाटपांडे
Tue, 02/17/2009 - 20:23 नवीन
छान जमलं आहे व्यक्तीचित्रं आणि शेवटचा परिच्छेद खूपच आवडला. थोड्याबहुत फरकाने अनेक मित्र-मैत्रीणी असेच दूर आहेत आणि आता आहेत त्या आठवणी बदलाव्यात असं वाटत नाही.
छ्या! बाबा अगदी माझ्या मनातल वाक्य चोरल या आदितीने. आता मी काय प्रतिसाद देउ :/ :-/ :confused: प्रकाश घाटपांडे
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: ३_१४ विक्षिप्त अदिती

अरे वा !

लिखाळ
Tue, 02/17/2009 - 19:52 नवीन
अरे वा ! छान. -- लिखाळ.
  • Log in or register to post comments

मस्त ....

शंकरराव
Tue, 02/17/2009 - 19:53 नवीन
मस्त ....
  • Log in or register to post comments

मित्र

सर्वसाक्षी
Tue, 02/17/2009 - 19:54 नवीन
एखादा मित्र अचानक आठवतो खरा. नशिबात असेल तर भेटही होते. अनेकदा गाडीतल्या सहप्रवाशागत आपण कुणाबरोबर तरी आपले सुखदु:खाचे क्षण एकत्र भोगतो आणि अचानक आपापल्या स्थानकावर उतरुन निघुन जातो. पुन्हा न भेटण्यासाठी. सुरेख कथन
  • Log in or register to post comments

छान

टिउ
Tue, 02/17/2009 - 20:01 नवीन
जमलंय...बारावीचा निकाल काय लागला (की पुन्हा निकाल लागला) ते लिहीलं नाहीत!
  • Log in or register to post comments

अरे हो!

आपला अभिजित
Tue, 02/17/2009 - 20:11 नवीन
(दुसर्‍या) बारावीविषयी राहिलंच! पण हे आत्मकथन नव्हतं, तर मित्राचं व्यक्तिचित्रण होतं. त्यामुळे त्यावर भर दिला. असो. दुसर्‍या बारावीत जेमतेम ५०% च गुण मिळाले. शिक्शान शिक्शान भिकेचं लक्शान' हे वचन तोपर्यंत आत्मसात केलं होतं. त्यामुळे फार काही आशा नव्हतीच. पास झालो, हेच नशीब! हां, पण महाराष्ट्राने, देशाने, जगाने एक महान, निष्णात डॉक्टर गमावला, हे शल्य राहील, त्याला इलाज नाही!
  • Log in or register to post comments

>> हां, पण

लिखाळ
Tue, 02/17/2009 - 20:16 नवीन
>> हां, पण महाराष्ट्राने, देशाने, जगाने एक महान, निष्णात डॉक्टर गमावला, हे शल्य राहील, त्याला इलाज नाही!<< टोचणार्‍या शल्यांवर मानसशात्रांतली पिएचडी करुन डॉक्टर बना ! :) -- (पर्यायसूचक 'शल्य'चिकित्सक) लिखाळ.
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: आपला अभिजित

करेक्ट ...!

छोटा डॉन
Tue, 02/17/2009 - 20:28 नवीन
>>टोचणार्‍या शल्यांवर मानसशात्रांतली पिएचडी करुन डॉक्टर बना ! +१, लिखाळरावांशी सहमत आहे ... त्याला काय अभ्यास वगैरे भानगडी नसतात असे ऐकुन आहे, थोडे "अगम्य आणि अतर्क्य" बोलायला शिकले की झालेच ...! बाकीची पॉलिशिंग कालेजात करता येईल ;) ( अर्थातच ह्.घ्या. ) बाकी लेख मस्त जमला आहे ह्यात शंका नाहीच. आयुष्यात बरेच असे दोस्त दुरावले जातात, कळत अथवा नकळतपने. पण त्यालाही इलाज नाही ...! ज्यांच्याबरोबर एकेकाळी सर्व लज्जा खुंटिला तांगुन धुमाकुल घातला असतो त्यांना आज भेटल्यावर साधे "स्मितहास्य" देताना अवघडल्यासारखे होते. ------ प्रा. डॉ. डॉन्या वाळिंबे. एखाद्याला देव म्हटलं की देवाच्या चुका दाखवता येत नाहीत, चुका दाखवल्या की भक्तांना त्रास होतो. त्यात अजुन देवाला "स्वेटर" घालणे ही तर अजुनच मजेशीर गोष्ट. असो. ;)
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: लिखाळ

>>टोचणार्‍य

३_१४ विक्षिप्त अदिती
Tue, 02/17/2009 - 21:12 नवीन
>>टोचणार्‍या शल्यांवर मानसशात्रांतली पिएचडी करुन डॉक्टर बना ! +१, लिखाळरावांशी सहमत आहे ... त्याला काय अभ्यास वगैरे भानगडी नसतात असे ऐकुन आहे, थोडे "अगम्य आणि अतर्क्य" बोलायला शिकले की झालेच ...! अगदी ... फक्त थोडं आधीच्या लोकांनी केलेलं काम वाचून आपण 'लिटरेचर रिव्ह्यू'च्या नावावर खपवायचं. थोडा आपल्या (न केलेल्या) कष्टांबद्दल मेहेनतीने लिहायचं. आणि झालंच मग काम! "मेंदू थकेल एवढं करून, तर निष्कर्ष लिहून टाकायचा" (वाक्य पेठकर काकांच्या वाक्यावर आधारित). मधे बिपिनने एक कविता टाकली होती. तसंच काहीसं मित्र-मैत्रीणींबरोबरही होतं. एखादाच कोणी मित्र (मैत्रीणही) रहातो जो अनेक वर्षांनी भेटला तरीही कालच भेटल्यासारख्या गप्पागोष्टी होतात; आणि शब्दांशिवायही तसाच संवाद होतो. अदिती
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: छोटा डॉन

यावरून आठवलं...

आपला अभिजित
Tue, 02/17/2009 - 21:23 नवीन
मित्राबाबत एक चांगली इंग्रजी कविता मिळाली होती. मित्राने तिचे मराठीत रूपांतर केले आणि मी मराठीतच `वाट' लावली!! इथे केवळ संदर्भासाठी... बिनचेहर्‍याच्या अफाट शहरात होता मला एक जीवलग मित्र जणू हरवलेल्या माणसांमधलं माझं रंगभरलं हिरवं चित्र तो मला आवडायचा अन मीही, त्याला आवडायचो फार चर्चा, मस्करी, थट्टेला पूर यायचा अपार... पण हळूहळू दिवस सरले... पाहता पाहता वर्षही सरलं... माझ्या मित्राचं मी तोंडही नाही पाहिलं हे तेव्हा कुठे मला आठवलं! आम्ही आता नव्हतो नवथर पोरं कालची कसल्याशा ओझ्यांनी होती पाठ आमची वाकली नाव, पैसा आणि प्रतिष्ठा यांचा होता खेळ खेळता खेळता नुरला मित्रासाठी वेळ... पण आता केला निश्चय अन ठरवलं मनाशी ठाम उद्य करू फोन त्याला अन सांगू, `मला तुझी दोस्ता याद येते जाम' पण `उद्या' आला अन `उद्या' गेला आमच्यातला दुरावा वाढतच गेला... एके दिवशी अचानक तार आली.. तार होती, की मित्राला देवाज्ञा झाली! कसलं आयुष्य, कसली स्पर्धा, कसली शर्यत अन कसलं काय... पाहता पाहता मैत्र संपलं, हाती माझ्या उरलं काय... बिनचेहर्‍यांच्या या अफाट शहरात आता कुठला दोस्त, कुठली दोस्ती... मित्र गमावलेल्या चेहर्‍यांची गर्दी माझ्या सभोवती... - श्रीपाद (स्वयंस्फूर्त.) ----------------- तुंबलेल्या कोंदट खोलीत होता एक `जवळचा' मित्र त्याच्याविना विचारत नव्हतं मला काळं कुत्रं एकाच खोलीतलं जिणं अन एकाच ग्लासातलं पिणं, आसपासच्या जगाशी आम्हाला देणं ना घेणं घरून आलेला `पॉकेटमनी' अर्धा महिनाच पुरायचा उधार-उसनवार्‍यांनी उरला महिना काढायचा समोरच्या टुमदार बंगल्यातली `गोरटेली' दोघांना आवडायची तिच्या स्वप्नांतच आमची एकेक रात्र सरायची.. माझेच कपडे, परफ्यूम वापरून साल्यानं तिला पटवलं आपलं `खोटं नाणं' तिच्या बापाच्या बंकेत वटवलं उद्या भेटतो सांगून तो गेला तो गेलाच! माझ्या जिवावर जगून माझ्यासाठी `मेलाच!' `उद्या' आला आणि`उद्या' गेला पण माझा `जवळचा' मित्र कधीच नाही भेटला कधी जातो आमच्या अड्ड्यासमोरून त्याच्या आलिशान मोटारीतून अन बघतो तुच्छतेनं काळ्या काचांपलीकडून त्याच जुन्या कोंदट खोलीत आता मी एकटाच राहतोय बंगलेवाल्या पोरींकडे आता `वेगळ्या' नजरेनं पाहतोय... - अभिजित (आगाऊपणे स्वयंस्फूर्त.)
  • Log in or register to post comments

मूळ कविता

३_१४ विक्षिप्त अदिती
Tue, 02/17/2009 - 21:24 नवीन
मूळ कविता सुंदरच आणि आगाऊ स्वयंस्फूर्ती एक लंबर. अदिती
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: आपला अभिजित

अभिजितराव,

विसोबा खेचर
Tue, 02/17/2009 - 22:30 नवीन
अभिजितराव, येऊ द्या अशीच उत्तमोत्तम व्यक्तिचित्र! आपला, (व्यक्तिचित्रप्रेमी) तात्या.
  • Log in or register to post comments

लेख

सहज
Wed, 02/18/2009 - 05:31 नवीन
जुन्या मित्रांच्या आठवणी ताज्या करुन गेला. गेल्या शनिवारीच लहानपणच्या एका मित्राची भेट झाल्याने जरा सुसह्य.
  • Log in or register to post comments

मिसळपाव वर स्वागत आहे.

प्रवेश करा

  • नवीन खाते बनवा
  • Reset your password
मिसळपाव.कॉम बद्दल
  • 1आम्ही कोण?
  • 2Disclaimer
  • 3Privacy Policy
नवीन सदस्यांकरीता
  • 1सदस्य व्हा
  • 2नेहमीचे प्रश्न व उत्तरे
लेखकांसाठी
  • 1लेखकांसाठी मार्गदर्शन उपलब्ध
  • 2लेखन मार्गदर्शन
संपर्क
  • 1सर्व मराठीप्रेमींचे मनापासून स्वागत!
  • 2अभिप्राय द्या
  • 3संपर्क साधा
© 2026 Misalpav.com  ·  Disclaimer  ·  Privacy Policy मराठी साहित्य व संस्कृतीसाठी  ·  प्रवेश  |  सदस्य व्हा